03:25 am Friday, June 21, 2019
 • ದೇಶಭಕ್ತಿಗೆ ಜಾತಿ ಸಮುದಾಯಗಳ ಗಡಿರೇಖೆಗಳಿಲ್ಲ

  By admin - Fri Dec 14, 6:22 pm

  • Comments Off on ದೇಶಭಕ್ತಿಗೆ ಜಾತಿ ಸಮುದಾಯಗಳ ಗಡಿರೇಖೆಗಳಿಲ್ಲ
  • 0 views

  *ದೇಶಭಕ್ತಿಗೆ ಜಾತಿ ಸಮುದಾಯಗಳ ಗಡಿರೇಖೆಗಳಿಲ್ಲ*

  *ಬರಗೂರು ರಾಮಚಂದ್ರಪ್ಪ*

  *
  ಹಿಂದೂ ಮತ್ತು ಮುಸ್ಲಿಂ ಮೂಲಭೂತ ವಾದಿಗಳು ಇವರಿಂದ ಪ್ರೇರಣೆ ಪಡೆಯಬೇಕು…
  *
  ದೇಶಭಕ್ತಿಯ ಪರಿಕಲ್ಪನೆ ಕೂಡ ವಿವಾದಕ್ಕೆ ಒಳಗಾಗುತ್ತಿರುವ ವಿಷಾದಕರ ಸಂದರ್ಭವನ್ನು ನಾವಿಂದು ನೋಡುತ್ತಿದ್ದೇವೆ. ಧಾರ್ಮಿಕ ಮೂಲಭೂತವಾದವು ದೇಶಭಕ್ತಿಯನ್ನು ಧರ್ಮದ ಜತೆ ಸಮೀಕರಿಸುತ್ತಿರುವ ಸನ್ನಾಹದಲ್ಲಿ ಈ ವಿವಾದದ ಬೇರುಗಳಿವೆ. ಮೂಲಭೂತವಾದದ ಆಧಾರದಲ್ಲಿ ಒಂದು ಧರ್ಮದವರು ದೇಶಭಕ್ತರು, ಇನ್ನೊಂದು ಧರ್ಮದವರು ದೇಶಭಕ್ತರಲ್ಲ ಎಂಬ ವಿಭಜನೆಯು ವಿಜೃಂಭಿಸಿ ಗುಮಾನಿಗಣ್ಣುಗಳನ್ನು ಅಗಲಗೊಳಿಸಿದೆ. ಆದ್ದರಿಂದ ಇಂದು, ಹಿಂದೂಮತ್ತು ಮುಸ್ಲಿಂಮೂಲಭೂತವಾದಿಗಳು ತಂತಮ್ಮ ಕಣ್ಣಿಗೆ ಅಂಟಿಕೊಂಡ ಅಸಹನೆ ಮತ್ತು ಅನುಮಾನಗಳ ಪೊರೆ ಕಳಚಿಕೊಂಡು ದೇಶವನ್ನು ನೋಡಬೇಕಾಗಿದೆ. ದ್ವೇಷ ಬಿಟ್ಟು ದೇಶವನ್ನು ಕಟ್ಟಬೇಕಾಗಿದೆ. ಈ ಹಿನ್ನೆಲೆಯಲ್ಲಿ ನಮ್ಮ ದೇಶದ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯಕ್ಕಾಗಿ ಹೋರಾಡಿದ ಮುಸ್ಲಿಂ ಮೂಲದ ಕೆಲವು ಸಾಧಕರನ್ನು ಸ್ಮರಿಸುವ ಅಗತ್ಯವಿದೆ. ಈ ಸ್ಮರಣೆಯಿಂದ ಹಿಂದೂ ಮೂಲಭೂತವಾದಿಗಳು ಮುಸ್ಲಿಂ ಮೂಲದ ದೇಶಭಕ್ತರೂ ಸಾಕಷ್ಟಿದ್ದಾರೆಂದು ಗ್ರಹಿಸಬೇಕು; ಮುಸ್ಲಿಂ ಮೂಲಭೂತವಾದಿಗಳು ತಮ್ಮದೇ ಮೂಲದ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಹೋರಾಟಗಾರರಿಂದ ಸೂಕ್ತ ಸಮಕಾಲೀನ ಪ್ರೇರಣೆ ಪಡೆಯಬೇಕು, ಪರಂಪರೆಯ ಪ್ರಜ್ಞೆಯು ಉಭಯರಿಗೂ ಧರ್ಮಾತೀತ ದೇಶಭಕ್ತಿಯ ಸಂದೇಶವಾಗಬೇಕು. ಮತ್ತಷ್ಟು ಸಂಶೋಧನೆಗಳ ಮೂಲಕ ಸತ್ಯ ವಿಸ್ತಾರಗೊಳ್ಳಬೇಕು.

  ಮೊದಲಿಗೆ ಅಪ್ರತಿಮ ದೇಶಭಕ್ತ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಸೇನಾನಿ ಸುಭಾಷ್‌ಚಂದ್ರ ಬೋಸ್‌ ಅವರ ಮಾತನ್ನು ಉಲ್ಲೇಖಿಸುತ್ತೇನೆ: ”ಆಂಗ್ಲರ ಪ್ರಜ್ಞಾಪೂರ್ವಕ ಅಪಪ್ರಚಾರದಿಂದ ನಮ್ಮ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಹೋರಾಟಕ್ಕೆ ಮುಸ್ಲಿಮರ ವಿರೋಧವಿದೆಯೆಂದು ತಿಳಿಯಲಾಗುತ್ತಿದೆ. ಇದು ಸಂಪೂರ್ಣ ಸುಳ್ಳು. ಸಾಕಷ್ಟು ಮುಸ್ಲಿಮರು ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಹೋರಾಟದಲ್ಲಿ ಭಾಗವಹಿಸಿದ್ದಾರೆ… ಎಲ್ಲಾ ಮುಸ್ಲಿಮರೂ ಭಾರತ ಮಾತೆಯ ಸುಪುತ್ರರಾಗಿದ್ದಾರೆ.”- ಇದು ಬೋಸ್‌ ಅವರ ಸ್ಪಷ್ಟ ನುಡಿ. ಈ ನಿಜ ನುಡಿಯ ಮುಂದುವರಿಕೆಯೆಂಬಂತೆ ಡಾ. ಅಂಬೇಡ್ಕರ್‌ ಅವರು, ‘ಭಾರತದ ವಿನಾಶಕ್ಕೆ ಮುಸ್ಲಿಂ ಮೂಲದವರ ಆಕ್ರಮಣವೇ ಕಾರಣ’ವೆಂಬ ಭಾವನೆಯನ್ನು ಅಲ್ಲಗಳೆದಿದ್ದಾರೆ. ಅವರು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ: ”ಭಾರತದ ವಿನಾಶಕ್ಕೆ ಮುಸ್ಲಿಂ ದಾಳಿಗಳೇ ಕಾರಣ ಎಂಬ ಪಕ್ಷಪಾತಪೂರಿತ ಅಭಿಮತಕ್ಕೆ ನನ್ನ ಸಹಮತವಿಲ್ಲ. ಅರಬ್ಬರ, ಟರ್ಕಿಯರ, ಆಫ್ಫನ್ನರ, ಮಂಗೋಲರ ದಾಳಿಗಳನ್ನೆಲ್ಲ ಸಾರಾಸಗಟಾಗಿ ಮುಸ್ಲಿಂ ದಾಳಿಗಳೆಂದು ಹೇಳುವುದು ತಿಳಿಗೇಡಿತನ. ಈ ದಾಳಿಗಳು ಆಯಾ ವಂಶಸ್ಥರ ಪರಮಾಧಿಕಾರಕ್ಕಾಗಿ ನಡೆಸಿದ ದಾಳಿಗಳೇ ಹೊರತು ಮುಸ್ಲಿಂ ಅಧಿಪತ್ಯಕ್ಕಾಗಿ ನಡೆಸಿದ ದಾಳಿಗಳಲ್ಲ”.

  ಈಗ ಮುಸ್ಲಿಂ ಮೂಲದ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಹೋರಾಟಗಾರರ ವಿಷಯಕ್ಕೆ ಬರುತ್ತೇನೆ. ಮುಂದಿನ ಮಾತುಗಳನ್ನು ಗಮನಿಸಿ: ”ಅಮ್ಮಾ ನಾಳೆ ನನ್ನನ್ನು ಗಲ್ಲಿಗೇರಿಸಲಾಗುತ್ತಿದೆ. ನನ್ನ ಮೃತ ದೇಹವನ್ನು ನಿನ್ನ ಬಳಿಗೆ ತಂದಾಗ ಕಣ್ಣೀರು ಹಾಕಬೇಡ. ನನ್ನನ್ನು ಒಬ್ಬ ಮದುಮಗನಂತೆ ಕಳಿಸಿಕೊಡು. ಈ ನಿನ್ನ ಮಗನು ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯವೆಂಬ ಮಗುವನ್ನು ಇಂದಲ್ಲ ನಾಳೆ ತಂದೇ ತರುತ್ತಾನೆ; ಮಾತೃಭೂಮಿಯ ಋುಣವನ್ನು ತೀರಿಸುತ್ತಾನೆ; ನಮ್ಮನ್ನು ಹೊತ್ತಿರುವ ಈ ಮಾತೃಭೂಮಿಯೇ ಗುಲಾಮಳಾಗಿರುವಾಗ ಆಕೆಯ ಮಕ್ಕಳಾದ ನಾವು ಹೇಗೆ ನಿಶ್ಚಿಂತೆಯಿಂದ ಇರಲು ಸಾಧ್ಯ?”- ಈ ಮಾತುಗಳನ್ನು ಪತ್ರದ ಮೂಲಕ ತನ್ನ ತಾಯಿಗೆ ಹೇಳಿದ್ದು ಅಶ್ಫಖುಲ್ಲಾ ಖಾನ್‌ ಎಂಬ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಹೋರಾಟಗಾರ. ವಿಶೇಷವೆಂದರೆ ಈತ ಮತ್ತು ಹಿಂದೂ ಮೂಲದ ಪಂಡಿತ್‌ ರಾಮಪ್ರಸಾದ ಬಿಸ್ಮಿಲ್‌ ಆತ್ಮೀಯ ಗೆಳೆಯರು. ಇಬ್ಬರೂ ಒಟ್ಟಾಗಿ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಹೋರಾಟ ನಡೆಸಿದವರು. ಇಬ್ಬರೂ ಒಂದೇ ದಿನ -1927ರ ಡಿಸೆಂಬರ್‌ 19ರಂದು ಗಲ್ಲಿಗೇರಿಸಲ್ಪಟ್ಟರು. ಭಾರತದ ಕೋಮು ಸೌಹಾರ್ದಕ್ಕೆ ಇವರಿಬ್ಬರ ಆತ್ಮಸಾಕ್ಷಿ ಸ್ಫೂರ್ತಿಯಾಗಬೇಕು. ಸೋದರರಂತೆ ಜತೆಗೂಡಿ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಮತ್ತು ಸೌಹಾರ್ದಕ್ಕೆ ದುಡಿದು ಹುತಾತ್ಮರಾದ ಇವರು ಮೂಲಭೂತವಾದಿಗಳ ಮೌಢ್ಯಕ್ಕೆ ಮದ್ದಾಗಬೇಕು. ನೆನಪು ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಿ; ಖಾನ್‌ ಅಬ್ದುಲ್‌ ಗಪೂರ್‌ ಖಾನ್‌ ಅವರಿಗಿಂತ ಸಾಧಕರು ಬೇಕೆ? ಗಡಿನಾಡು ಗಾಂಧಿಯೆಂದೇ ಹೆಸರಾಗಿದ್ದ ಇವರು ಅಫಘಾನಿಸ್ತಾನಕ್ಕೆ ಹೊಂದಿಕೊಂಡ ಖೈಬರ್‌ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ಹುಟ್ಟಿ ಸಾಮಾಜಿಕ ಸೇವೆಯಲ್ಲಿ ತೊಡಗುವ ಜತೆಗೆ ಬ್ರಿಟಿಷರ ವಿರುದ್ಧ ಒಂದು ಲಕ್ಷಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ‘ಖುದಾಯಿ ಕಿದ್ಮತ್ಗಾರ್‌’ (ದೇವರ ಸೇವಕರು)ಗಳನ್ನು ಸಂಘಟಿಸಿದರು. ಇವರ ನಿಧನಾನಂತರ ಭಾರತ ಸರಕಾರವು ಮರಣೋತ್ತರ ‘ಭಾರತ ರತ್ನ’ ಪ್ರಶಸ್ತಿ ನೀಡಿ ಗೌರವಿಸಿದೆ. ‘ಆಲಿ ಸೋದರರು’ ಎಂದೇ ಪ್ರಸಿದ್ಧರಾದ ಶೌಕತ್‌ ಆಲಿ ಮತ್ತು ಮುಹಮದ್‌ ಆಲಿಯವರ ಬ್ರಿಟಿಷ್‌ ವಿರೋಧಿ ನಿಲುವು ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಹೋರಾಟದ ಭಾಗವಾಗಿದೆ. ‘ಹಮ್‌ ದರ್ದ್‌’ ಎಂಬ ಉರ್ದು ಪತ್ರಿಕೆಯನ್ನು ಆರಂಭಿಸಿ ಅದರ ಮೂಲಕ ಬ್ರಿಟಿಷ್‌ ವಿರೋಧಿ ಅಭಿಪ್ರಾಯವನ್ನು ರೂಪಿಸಿದ ಕೀರ್ತಿ ಇವರದ್ದಾಗಿದೆ. ಗಾಂಧೀಜಿಯವರೊಂದಿಗೆ ಸತ್ಯಾಗ್ರಹ ನಡೆಸಿ ಸೆರೆಮನೆವಾಸವನ್ನೂ ಅನುಭವಿಸಿದ ಸೋದರರಲ್ಲಿ ಮುಹಮದ್‌ ಆಲಿಯವರು ಒಮ್ಮೆ ಇಂಗ್ಲೆಂಡಿನಲ್ಲಿದ್ದು, ”ನೀವು ನಮ್ಮ ದೇಶಕ್ಕೆ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಕೊಡದಿದ್ದಲ್ಲಿ ನನ್ನ ಹೆಣವನ್ನು ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯವಿರುವ ಈ ನಿಮ್ಮ ನೆಲದಲ್ಲೇ ಸಮಾಧಿ ಮಾಡಿ,” ಎಂದು ಎದಿರೇಟು ನೀಡಿದ್ದರು. ಈ ಸೋದರರ ಒಂದು ವಿಶೇಷವಿದೆ. ಕಮ್ಯುನಿಸ್ಟರು ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯದ ಹೋರಾಟದ ಭಾಗವಾಗಿರಲಿಲ್ಲ ಎಂಬ ಆರೋಪವನ್ನು ಅಲ್ಲಗಳೆಯುವ ಸತ್ಯ ಸಾಕ್ಷಿಯಂತೆ ಇವರು ಚರಿತ್ರೆಯ ಭಾಗವಾಗಿದ್ದಾರೆ. ಮೂಲತಃ ಕಮ್ಯುನಿಸ್ಟರಾದ ಇವರು ‘ಕಾಮ್ರೇಡ್‌’ ಎಂಬ ಆಂಗ್ಲ ಪತ್ರಿಕೆಯನ್ನೂ ಪ್ರಕಟಿಸುತ್ತ ಅದರ ಮೂಲಕ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಮತ್ತು ಸಮಾನತೆಯ ಆಶಯವನ್ನು ಬೆಳೆಸಿದರು. ಕಮ್ಯುನಿಸ್ಟರು ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಹೋರಾಟದಲ್ಲಿ ಭಾಗವಹಿಸಲಿಲ್ಲವೆಂಬ ‘ಆಪಾದನೆ’ಯು ಅಸತ್ಯವೆಂದು ಸಾರುವ ಸಾಕ್ಷಿಯಾಗಿ ಕಮ್ಯುನಿಸ್ಟ್‌ ನಾಯಕ ಮುಜಾಫರ್‌ ಅಹಮದ್‌ ಅವರನ್ನು ಉದಾಹರಿಸಬಹುದು. ಇವರು ನಮ್ಮ ದೇಶದ ಕಮ್ಯುನಿಸ್ಟ್‌ ಪಕ್ಷದ ಸ್ಥಾಪಕರಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬರು. ಮತ್ತೊಬ್ಬ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಹೋರಾಟಗಾರ ನಜರುಲ್‌ ಇಸ್ಲಾಂ ಜತೆಸೇರಿ ಬಂಗಾಳದಲ್ಲಿ ‘ನವಯುಗ್‌’ ಮತ್ತು ‘ಧೂಮಕೇತು’ ಎಂಬ ಪತ್ರಿಕೆಗಳನ್ನು ಪ್ರಕಟಿಸುತ್ತ ಬಂದರು. ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಹೋರಾಟದಲ್ಲಿ ಎಂಟು ವರ್ಷ ಸೆರೆವಾಸ ಅನುಭವಿಸಿ, 1973ರಲ್ಲಿ ನಿಧನರಾದರು.

  ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಹೋರಾಟದ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ನಮ್ಮ ನೆಲದ ಮನದಲ್ಲಿ ರೋಮಾಂಚನ ಹುಟ್ಟುಹಾಕಿದ ‘ಇಂಕ್ವಿಲಾಬ್‌ ಜಿಂದಾಬಾದ್‌’ ಎಂಬ ಘೋಷಣೆಯನ್ನು ಕಟ್ಟಿಕೊಟ್ಟವರು ಉರ್ದುಕವಿ ಹಸ್ರತ್‌ ಮೊಹಾನಿ. ಇವರ ಮೂಲ ಹೆಸರು ‘ಸೈಯಸ್‌ ಫಜಲ್‌ ಉಲ್‌ ಹಸನ್‌’. ಹಸ್ರತ್‌ ಮೊಹಾನಿ ಎಂಬುದು ಇವರ ಕಾವ್ಯನಾಮ. ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಕಮ್ಯುನಿಸ್ಟ್‌ ಪಕ್ಷ ಸ್ಥಾಪಿತವಾಗುವಲ್ಲಿ ಇವರ ಪಾತ್ರವೂ ಹಿರಿದು. ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಹೋರಾಟದ ಕಾರಣಕ್ಕೆ ಬ್ರಿಟಿಷ್‌ ಸರಕಾರದ ಸೆರೆವಾಸಕ್ಕೆ ತುತ್ತಾಗಿದ್ದ ಇವರು ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯಾನಂತರ ಸ್ವತಂತ್ರ ಭಾರತವೇ ತಮ್ಮ ಮಾತೃಭೂಮಿ ಎಂದು ಇಲ್ಲೇ ಬದುಕಿದರು. 1951ರ ಮೇ 13 ರಂದು ಲಕ್ನೋದಲ್ಲಿ ನಿಧನರಾದರು.

  ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಹೋರಾಟದ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ನಮ್ಮ ನೆಲದ ಮನದಲ್ಲಿ ರೋಮಾಂಚನ ಹುಟ್ಟುಹಾಕಿದ ‘ ಇಂಕ್ವಿಲಾಬ್‌ ಜಿಂದಾಬಾದ್‌’ ಎಂಬ ಘೋಷಣೆಯನ್ನು ಕಟ್ಟಿಕೊಟ್ಟವರು ಉರ್ದುಕವಿ ಹಸ್ರತ್‌ ಮೊಹಾನಿ. ಇವರ ಮೂಲ ಹೆಸರು ‘ಸೈಯದ್‌ ಫಜಲ್‌ ಉಲ್‌ ಹಸನ್‌’; ಹಸ್ರತ್‌ ಮೊಹಾನಿ ಎಂಬುದು ಇವರ ಕಾವ್ಯ ನಾಮ. ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಕಮ್ಯುನಿಸ್ಟ್‌ ಪಕ್ಷ ಸ್ಥಾಪಿತವಾಗುವಲ್ಲಿ ಇವರ ಪಾತ್ರವೂ ಹಿರಿದು. ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಹೋರಾಟದ ಕಾರಣಕ್ಕೆ ಬ್ರಿಟಿಷ್‌ ಸರಕಾರದ ಸೆರೆ ವಾಸಕ್ಕೆ ತುತ್ತಾಗಿದ್ದ ಇವರು ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯಾನಂತರ ಪಾಕಿಸ್ತಾನ ಸರಕಾರ ತಮ್ಮಲ್ಲಿಗೆ ಬರುವಂತೆ ಆಹ್ವಾನಿಸಿದಾಗ ದೃಢದನಿಯಲ್ಲಿ ನಿರಾಕರಿಸಿದರು. ಸ್ವತಂತ್ರ ಭಾರತವೇ ತಮ್ಮ ಮಾತೃಭೂಮಿ ಎಂದರು. ಇಲ್ಲೇ ಬದುಕಿದರು. 1951ರ ಮೇ 13 ರಂದು ಲಕ್ನೋದಲ್ಲಿ ನಿಧನರಾದರು.

  ಕರ್ನಾಟಕಕ್ಕೆ ಸೇರಿದ ಮುಸ್ಲಿಂ ಮೂಲದ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಹೋರಾಟಗಾರರ ಸಂಖ್ಯೆಯೂ ಸಾಕಷ್ಟಿದೆ. ಮಂಡ್ಯ ಜಿಲ್ಲೆಯ ಗಂಜಾಂನಲ್ಲಿ ಹುಟ್ಟಿ ಬೆಳೆದ ಮುಸ್ಲಿಂ ವೆಲ್ಲೂರಿಯವರನ್ನು ಇಲ್ಲಿ ನೆನೆಯಬೇಕು. 1883ರಲ್ಲಿ ಜನಿಸಿದ ಇವರು ತಮ್ಮ ಏಳನೇ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲೇ ಬ್ರಿಟಿಷರ ವಿರುದ್ಧ ಭಾಷಣ ಮಾಡಿ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯದ ಕಹಳೆ ಮೊಳಗಿಸಿದರು. 1914ರಲ್ಲಿ ‘ದೇಶ ದ್ರೋಹ’ದ ಆರೋಪ ಹೊರಿಸಿದ ಬ್ರಿಟಿಷ್‌ ಸರಕಾರ ಇವರನ್ನು ಸೆರೆವಾಸಕ್ಕೆ ತಳ್ಳಿತ್ತು. ದೇಶದ ಅನೇಕ ಕಡೆ ಸಂಚರಿಸಿ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಚಳವಳಿಯಲ್ಲಿ ಭಾಗವಹಿಸಿದ ಇವರು ಲೇಖಕರೂ ಹೌದು. 1957ರಲ್ಲಿ ವಿಧಾನಸಭೆಗೆ ಆಯ್ಕೆಯಾಗಿದ್ದ ಮುಸ್ಲಿಂ ವೆಲ್ಲೂರಿಯವರು 1977ರಲ್ಲಿ ನಿಧನರಾದರು.

  ಮಂಡ್ಯದ ಮುಸ್ಲಿಂ ವೆಲ್ಲೂರಿಯವರಂತೆಯೇ ಲೇಖಕ ಮತ್ತು ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಹೋರಾಟಗಾರರಾಗಿದ್ದ ಬಿ.ಎಂ. ಇದಿನಬ್ಬ ಅವರು 1920ರಲ್ಲಿ ದಕ್ಷಿಣ ಕನ್ನಡ ಜಿಲ್ಲೆಯ ಉಪ್ಪಿನಂಗಡಿಯಲ್ಲಿ ಜನಿಸಿದರು. ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಹೋರಾಟದ ಜತೆಗೆ ಕೋಮುಸೌಹಾರ್ದದ ಸಂಕೇತವಾಗಿ ಬಾಳಿ ಬೆಳಗಿದರು. ಉಳ್ಳಾಲ ವಿಧಾನಸಭಾ ಕ್ಷೇತ್ರದಿಂದ ಮೂರು ಸಾರಿ ವಿಧಾನಸಭೆಗೆ ಆಯ್ಕೆಯಾಗಿದ್ದರು. ಕರ್ನಾಟಕದ ಕೊಪ್ಪಳ ಜಿಲ್ಲೆಯಲ್ಲಿ ನಡೆದ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಹೋರಾಟವನ್ನು ನೆನೆಯಬೇಕು. ಮುಸ್ಲಿಂ ವೆಲ್ಲೂರಿ, ಇದಿನಬ್ಬರಂಥವರು ಹುಟ್ಟುವುದಕ್ಕೆ ತುಂಬಾ ಮುಂಚೆಯೇ, 1858ರಲ್ಲಿ ಕೊಪ್ಪಳದಲ್ಲಿ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯದ ಕಿಚ್ಚು ಹತ್ತಿತ್ತು. ಹಿಂದೂ ಮುಸ್ಲಿಮರು ಒಂದಾಗಿ ಹೋರಾಟಕ್ಕೆ ಇಳಿದಿದ್ದರು. ಈ ಹೋರಾಟದಲ್ಲಿ ಏನಿಲ್ಲವೆಂದರೂ 50 ಜನ ಹುತಾತ್ಮರಾದರು. ಈ ಹುತಾತ್ಮರಲ್ಲಿ ಮಲ್ಲಾ, ಖಾಜಾ, ಹುಸೇನ್‌ಸಾಬ್‌, ಹಮ್ಮೀದ್‌ ಸಾಬ್‌, ಹಯಾತ್‌ ಸಾಬ್‌, ಬಾವಾಸಾಬ್‌, ಹೀರಾಸಾಬ್‌, ಬಷೀರ್‌ ತಲೇರಿ, ದಾವೂದ್‌ ಸಾಬ್‌, ಇಮಾಮ್‌ ಸಾಬ್‌, ಬಾಣೇಸಾಬ್‌, ಸೈಯದ್‌ ಬುಡನ್‌ ಮುಂತಾದವರಿದ್ದಾರೆ. 1921ರ ಜುಲೈ ಒಂದರಂದು ಧಾರವಾಡದಲ್ಲಿ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಚಳವಳಿಗಾರರ ಮೇಲೆ ಬ್ರಿಟಿಷ್‌ ಸರಕಾರ ಗುಂಡು ಹಾರಿಸಿತು. ಆಗ ಮೂವರು ಮರಣ ಹೊಂದಿದರು. ಮೂವರೂ ಹುಟ್ಟಿನಿಂದ ಮುಸ್ಲಿಮರಾಗಿದ್ದರು. ಅಬ್ದುಲ್‌ ಗಫಾರ ಚೌಕದಾಯಿ, ಗೌಸ್‌ ಸಾಬ್‌, (ಖಾದಿರ್‌ ಸಾಬ್‌) ಮತ್ತು ಮಲ್ಲಿಕ್‌ ಸಾಬ್‌ (ಮರ್ದಾನಸಾಬ್‌)- ಇವರೇ ಆ ಮೂವರು.

  ನಮ್ಮ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಚಳವಳಿಯಲ್ಲಿ ಅನೇಕ ಮುಸ್ಲಿಂ ಮಹಿಳೆಯರು ಭಾಗವಹಿಸಿದ್ದಾರೆ; ಹುತಾತ್ಮರಾಗಿದ್ದಾರೆ. 1833ರಲ್ಲಿ ಉತ್ತರ ಪ್ರದೇಶದ ಮಜಾಫರ್‌ ನಗರದಲ್ಲಿ ಜನಿಸಿದ ಹಬೀಬಾ ಬ್ರಿಟಿಷರ ಸೈನ್ಯಕ್ಕೆ ಎದುರಾಗಿ ನಿಲ್ಲುತ್ತಾರೆ. ಇವರನ್ನು ಬಂಧಿಸಿ 1857ರಲ್ಲಿ ಬ್ರಿಟಿಷರು ಗಲ್ಲಿಗೇರಿಸುತ್ತಾರೆ. ಇದೇ ನಗರದ ಸಮೀಪದಲ್ಲಿರುವ ಒಂದು ಹಳ್ಳಿಯಲ್ಲಿ ಜನಿಸಿದ ರಹೀಮಿ ಮುಸ್ಲಿಮ್‌ ಸಹ ಹಬೀಬಾ ಅವರಂತೆ ಬ್ರಿಟಿಷ್‌ ಸೈನ್ಯದ ವಿರುದ್ಧ ಹೋರಾಡುತ್ತಾರೆ; ಗಲ್ಲಿಗೇರಿಸಲ್ಪಡುತ್ತಾರೆ. ರಹೀಮಿ ಅವರ ಜತೆಗೆ ಸುಮಾರು 275ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಮಹಿಳೆಯರು ಶಸ್ತ್ರಸಜ್ಜಿತರಾಗಿ ಬ್ರಿಟಿಷ್‌ ಸೈನ್ಯಕ್ಕೆ ಎದುರಾಗುತ್ತಾರೆ. ಹುತಾತ್ಮರಾಗುತ್ತಾರೆ. ಹಬೀಬಾ ಮತ್ತು ರಹೀಮಿ- ಇಬ್ಬರೂ ಶಸ್ತ್ರಸಹಿತ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಹೋರಾಟಗಾರರು. ಇದೇ ಮಾದರಿಯ ಇನ್ನೊಬ್ಬ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಸೇನಾನಿ ಅಸ್ಫರಿ ಬೇಗಂ. ಇವರು ಕೂಡ ಮುಜಾಫರ್‌ ನಗರದಲ್ಲಿ ಜನಿಸಿದವರು. 1811 ಜುಲೈ 5 ಇವರ ಜನ್ಮದಿನ. ತನ್ನ ಮಗ ಅಬ್ದುಲ್‌ ರಹಮಾನ್‌ ಬ್ರಿಟಿಷರ ವಿರುದ್ಧದ ದಂಗೆಯಲ್ಲಿ ಭಾಗವಹಿಸಿದಾಗ ತಾವೂ ಬೆಂಬಲವಾಗಿ ನಿಂತರು. ಮಹಿಳೆಯರನ್ನು ಸಂಘಟಿಸಿ ಬ್ರಿಟಿಷ್‌ ಸೈನ್ಯದೊಂದಿಗೆ ಹೋರಾಡಿ ಕಾರಾಗೃಹ ಸೇರಿದರು. ಬ್ರಿಟಿಷ್‌ ಆಡಳಿತ ಇವರನ್ನು ಜೀವಂತ ಸುಟ್ಟು ಹಾಕಿತೆಂದು ಹೇಳಲಾಗುತ್ತಿದೆ. ಸುಟ್ಟು ಬೂದಿಯಾದ ಬೇಗಂ ಬೆಳಕಾಗಿ ಚರಿತ್ರೆ ಸೇರಿದ್ದಾರೆ. ಅಜೀಜನ್‌ ಬಾಯಿಯವರದು ಮತ್ತೊಂದು ಕ್ರಾಂತಿಕಾರಿ ಬದುಕು. ಇವರು ಮೂಲತಃ ನರ್ತಕಿ. ಆ ನಂತರ ಬ್ರಿಟಿಷ್‌ ವಿರೋಧಿ ಕ್ರಾಂತಿಕಾರಿಗಳೊಂದಿಗೆ ಸೇರಿ ಮಹಿಳೆಯರ ಸೈನ್ಯ ತುಕಡಿಯನ್ನು ಕಟ್ಟಿದರು. ಬ್ರಿಟಿಷರು ಭೀತರಾಗುವಂತೆ ಮಾಡಿದರು. ಬ್ರಿಟಿಷರು ತಮ್ಮ ಜತೆಯಿದ್ದರೆ ಕ್ಷಮಾದಾನ ನೀಡುವುದಾಗಿ ಹೇಳಿದಾಗ ಅದನ್ನು ತಿರಸ್ಕರಿಸಿದರು. ಹೋರಾಟದಲ್ಲಿ ಬ್ರಿಟಿಷ್‌ ಸೈನಿಕನ ಗುಂಡಿಗೆ ಬಲಿಯಾದರು. ಪಂಜಾಬಿನ ಸಲಾಂಬೀಬಿ ಗಾಂಧಿ ಆಶ್ರಮದಲ್ಲಿದ್ದು ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಹೋರಾಟದಲ್ಲಿ ಭಾಗಹಿಸಿದರು. ಕರ್ನಾಟಕದ ಹಾವೇರಿ ಜಿಲ್ಲೆಯ ಇಬ್ಬರು ಮಹಿಳೆಯರನ್ನೂ ಇಲ್ಲಿ ನೆನೆಯಬೇಕು. 1942ರಲ್ಲಿ ‘ಚಲೆಜಾವ್‌’ ಮತ್ತು ‘ಕಾಯ್ದೆಭಂಗ’ ಚಳವಳಿಯ ಭಾಗವಾಗಿ ಸಕೀನಾಬಿ ಲಾಡಸಾಬ ಸೂರಣಗಿ ಮತ್ತು ಪೀರ್‌ ಮಾ ಕಾಲೇ ಸಾಹೇಬ ನದಾಫ ಎಂಬ ಇಬ್ಬರು ಮಹಿಳೆಯರು ಬಂಧನಕ್ಕೊಳಗಾದರು. ಸೆರೆವಾಸ ಅನುಭವಿಸಿದರು.

  ಮರೆಯದೆ ಮೌಲಾನ ಆಜಾದ್‌ರಂತಹ ದೇಶಭಕ್ತರನ್ನು ನಾವು ನೆನೆಯಬೇಕು. ಧರ್ಮ ಮೀರಿದ ದೇಶಭಕ್ತಿಗೆ ಇಂಥವರ ಸಾಕ್ಷಿ ಸಾಕು. ಆದರೆ ಸಾಕ್ಷಿ ಕೇಳುವ ಸನ್ನಿವೇಶಕ್ಕೆ ಇದೊಂದು ವಿಷಾದದ ಉತ್ತರ; ಹಿಂದೂ ಮತ್ತು ಮುಸ್ಲಿಂ ಮೂಲಭೂತವಾದಿಕುರುಡುಗಣ್ಣಿಗೊಂದು ಕನ್ನಡಕ. ಮೂಲಭೂತವಾದಿಗಳಲ್ಲದೆ ಇರುವ ಅಸಂಖ್ಯಾತ ಹಿಂದೂ ಮತ್ತು ಮುಸ್ಲಿಮರ ನಿಜಗಣ್ಣಿಗೆ ಕನ್ನಡಕ ಬೇಕಾಗಿಲ್ಲ. ಸಮತಾ ಸೌಹಾರ್ದ ಭಾರತ ಬೇಕು.

  ಸೌಜನ್ಯ: Dec 14, 2018, *ವಿಜಯ ಕರ್ನಾಟಕ*

  • Comments Off on ದೇಶಭಕ್ತಿಗೆ ಜಾತಿ ಸಮುದಾಯಗಳ ಗಡಿರೇಖೆಗಳಿಲ್ಲ
  • 1 Star2 Stars3 Stars4 Stars5 Stars (No Ratings Yet)
   Loading...Loading...
  • 0 views

  Leave a Reply

  Comments are closed on this post.